ประยุกต์ใช้ โพสล่าสุด โพสสำคัญ เครื่องมือ สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
หัวข้อ : ยินดีต้อนรับสู่เวปบอร์ดข่าววัดโนนสว่าง....
admin ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ดูแลระบบ
รายละเอียดผู้ใช้ 
 เล่าเรื่องตะกรุด(ต่อ)
ผมคุยกับกรรมการวัดโนนสว่างท่านเหนึ่งเรื่องตำราตะกรุดมหาระงับของสำนักหนึ่งแถวลาดหลุมแก้ว ว่าทำออกมาได้เข้มขลังมากประสพการณ์สูง มีเรื่องมีคดีความขึ้นโรงขึ้นศาลอาราธนาตะกรุดลงแช่น้ำทำน้ำมนต์อาบกิน ปัดเคราะห์ปัดโศรก ระงับเรื่องไม่ดีได้ชะงัดนักตอนผมไปที่วัดบูชาดอกละ ๑๐,๐๐๐ เกือบไม่ได้เพราะหมดไปนานดอกนี้เหลือตกค้างไปหาเจอเพิ่งนำออกมาให้บูชา ผมไม่ได้ไปวัดนี้นานมากปัจจุบันน้ำท่วมวัดวัตถุมงคลเสียหายหมดน่าเสียดาย คุณป้าที่ดูแลบอกว่าน้ำมันมาเร็วมากเก็บไม่่ทัน พระเนื้อว่านดีๆยังชุ่มน้ำอยู่ในกล่องไปแตะไม่ได้ต้องรอให้แห้งเอง เสียดายจริงๆเพราะพระเนื้อว่านสำนักนี้ ลพ.เจ้าอาวาสท่านรดด้วยน้ำมนต์กว่าว่านจะแก่นำมาฝานเป็นแว่นลงอักขระพิธีกรรมแบบโบราณนึกแล้วเสียดายจริงๆ วันนั้นผมมองดูเหรียญที่วางไว้ให้บูชามือก่อนบูชาเหรียญละ ๑๐๐ ตอนนี้เหรียญละ ๑,๐๐๐ ผมถามว่าแล้วตะกรุดมหาระงับตอนนี้เท่าไหร่เพราะผมมีดอกหนึ่ง คุณป้าตอบว่า " คุณเป็นคนโชคดี ปัจจุบันประมาณค่าไม่ได้แล้ว มีเงินก็หาไม่ได้ "

ต่อมาศิษย์ท่านนี้ได้กลับมาเล่าให้ผมฟังว่าได้นำเรื่องที่ผมเล่าไปเล่าให้ ลพ.ฟัง ท่านบอกของท่านก็มี ผมจึงได้ขอร่วมทำบุญบูชาจากท่านมา ๑ ดอกเพราะช่วงนั้นทางวัดกำลังเริ่มก่อสร้างศาลาหลังใหญ่และกุฎิที่พักสงฆ์ ตะกรุดดอกนี้เป็นตะกรุดที่สร้างไว้หลายปีแล้วทั้งเสกเดี่ยวและเข้าพิธี่พุทธาภิเษกใหญ่ๆมานับครั้งไม่ถ้วนเรื่องผ่านพิธีหายห่วงว่างั้นลูกศิษย์มากระซิบว่าท่านหวงนะชุดนี้ก่อนขอบูชาท่านถามว่าผมเป็นใครพอทราบจึงอนุญาตและเลือกคาถาให้เป็นการเฉพาะ(ว่าตามเขามาเล่าอีกที...) ตะกรุดดอกนี้ทำจากฝาบาตร มีกระดาษเขียนพันรอบตะกรุดรัดด้วยหนังยางไว้ว่า " มหาตันหลวง ,มหารูด ,ไฟแสนเตา ,โบกการพัด " วันหลังผมได้มีโอกาสถามว่าลงไว้ ๔ คาถาเหรอครับ ท่านบอก " โอ้ย..ลงไว้เยอะกว่านั้นแต่ลูกศิษย์ที่เป็นคนเขียนชื่อคาถามันเขียนไม่ครบทั้งหมด... ลงไว้เยอะไม่ต้องรู้หรอก"

ผมได้ไปกราบท่านอีกหลายครั้งและได้นำตะกรุดดอกนี้ไปให้ท่านเสกอีกโดยนำรวมกับวัตถุมงคลอย่างอื่นใส่จานขันธ์ ๕ เข้าไปหาท่าน ท่านหยิบตะกรุดดอกนี้ขึ้นมาแล้วพูดยิ้มๆว่า " เจ่านี่่ฮู้จั๊กหาของดีไว้น้อ..เก็บไว้ไฮ่ดี๋ๆเด้อ..พ้วง.!!."

ประสพการณ์ มีคืนหนึ่งผมฝันร้ายเลยอยากลองของซะหน่อยจึงเอื้อมไปหยิบตะกรุดมาคาดเอว ปรากฎว่าคราวนี้หลับยาวถึงเช้าไม่ฝันอีกเลย ก็แปลกดีตะกรุดแก้ฝันร้ายได้ด้วย น่าจะเป็นพุทธคุณอย่างหนึ่ง คือมหาระงับ ที่ท่านลงไว้ในตะกรุดนั่นเอง

เล่าเรื่องตะกรุด(ต่อ)...

ตะกรุดหนังเสือ
รุ่นแรกหมดไปอย่างรวดเร็ว ผมก็มัวแต่ว่าจะๆพอไปอีกทีหมดซะ พรรษาปีที่ผ่านมา(๒๕๕๔) ได้ออกตะกรุดหนังสือมาอีกชุด ถือเป็นรุ่น ๒ หนังเสือที่นำมาทำตะกรุดครั้งนี้สภาพเก่ามีความแห้งจึงสามารถลงอักขระที่หนังเสือได้เลย

หลวงพ่อเคยเล่าให้ลูกศิษย์ฟังว่าการสร้างตะกรุดหนังเสือก็มีพระคาถาที่ลงเป็นการเฉพาะเจาะจงจะไปลงบทอื่นก็ไม่ถูกต้องตามตำรา " การสร้างวัตถุมงคลจากวัตถุอาถรรพ์ต่างๆจะมีคาถาเป็นการเฉพาะแต่ละอย่างแตกต่างกันต้องทำให้ถูก "  รุ่นแรกท่านได้หนังเสือที่ยังไม่แห้งดีจึงลงอักขระในแผ่นทองแดงม้วนตะกรุดทำเป็นแกนแล้วนำหนังเสือมาหุ้มม้วนทับอีกชั้นหนึ่ง แต่รุ่นนี้ท่านได้หนังเสือที่แห้งจึงลงอักขระไปบนหนังเสือเลย ปัจจุบันที่วัดยังพอเหลือ ใครอยากได้แนะนำติดต่อขอทำบุญไดไปที่วัดเลยครับ 

1.ตะกรุดชีเปลือย 5 ดอกจองแล้ว 5 ดอก ครบแล้วครับ
2.ตะกรุดนิยมหลวง 5 ดอกจองแล้ว 5 ดอก ครบแล้วครับ
3.อิ้นแก้ว อิ้นคำ จอง 4 เหลือ 1ดอก
4.เบญจกัลยาณีจอง2เหลือ3
5.นิยมรวมจอง2เหลือ3
6.สาริการวมจอง2เหลือ3
7.พิเศษ1จอง1เหลือ4
8.พิเศษ2จอง1เหลือ4
สาริการวม มีคาถาสาริกาป้อนเหยื่อ

รีบด่วนจัดทำแค่นี้ครับ ไม่เพิ่ม ไม่เสริม หมดแล้วหมดเลยครับ

เล่าเรื่องตะกรุด(ต่อ).........

ตะกรุด " มึดตะกึด "

พระคาถา " มึดตะกึด" เป็นคาถาบทใหญ่ที่มีความเข้มขลังศักดิ์สิทธิ์เชื่อว่าแรงมาก หลวงพ่อท่านใช้เป็นคาถาบทสำคัญในงานสวดพุทธาภิเษกวัตถุมงคลของสำนักวัดโนนสว่างถ้าจัดเต็มจะต้องใช้พระคาถาบทนี้ทุกครั้ง   ใครไปร่วมพิธีพุทธาภิเษกพอถึงบทสวดมึดตะกึดจะเห็นศิษย์วัดโนนสว่างที่ได้ธรรมมีอาการธรรมลงอย่างแรงทุกคน   เชื่อว่าใครโดนคุณไสย์คุณผีคุณคนมาเจอพระคาถาบทนี้อยู่ไม่ได้  ใครมีตะกรุดมึดตะกึดนำมารอาราธนาแกว่งน้ำให้ดื่มกินหายแล  นอกจากนี้ยังมีอนุภาพด้านคุ้มครองป้องกันภัยแก่ผู้เป็นเจ้าของและบริวารด้วย

แต่ด้วยความแรงของพระคาถาชุดนี้จึงไม่ค่อยปรากฎว่าท่านจะทำให้ใครกลัวคนเอาไปใช้ในทางที่ผิด   " จะปราบยาก "  ตะกรุดดอกนี้เจ้าของตะกรุดต้องไปช่วยงานแข่งกลองกริ่งที่ทุ่งศรีเมือง จ.อุดรให้หลวงพ่ออยู่ถึง ๒ ปีท่านจึงทำให้  โดยจารอักขระลงบนแผ่นทองเหลืองยาวถึง ๙๐ เซนฯ เมื่อเขียนเสร็จท่านได้เสกเดียวให้อีก ๓ ราตรีจึงกลับมาเอาและได้นำเข้าพิธีพุทธาภิเษกใหญ่ของวัดโนนสว่างอีกนับครั้งไม่ถ้วน..เจ้าของบอกว่านอกจากมึดตะกึดแล้วท่านยังเมตตาลง " คาถาขอมดำดิน " เพิ่มลงไปให้ด้วย...สุดยอดจริงๆครับสำหรับตะกรุดดอกนี้ 
EMS เลขที่ EJ2602 5529 0 TH    บางปู 10280
คุณประสิทธิ์โชค ถึงวันศุกดร์ครับ
วันนี้ คุณอรรถพล   จาก ม.มหาสารคาม มากราบหลวงพ่อเจริญตอนเย็น เช้า ไปงานขึ้นบ้านใหม่บ้านคุณสิงห์ลูกศิษย์หลวงพ่อเจริญ บ้านหนองวัวซอม.6 ต.หนองวัวซอ บายศรีสู่ขวัญด้วยครับ(คุณสิงห์จองตัวมาหลายปีแล้วติดต่อคุณอรรถพล มาสู่ขวัญขึ้นบ้านใหม่ให้ เพื่อความเป็นศิริมงคล
EJ558578140TH ลูกอม ส่งแล้ว ถึงพรุ่งนี ครับ พรเจริญ   38180

โมทนาบุญด้วยนะครับคุณประสิทธิ์โชค...ขอให้สมหวังในสิ่งที่ปราถนาครับ
หลวงพ่อมีกิจนิมนต์ที่วัดอาวุธ กรุงเทพฯ วันนี้หลวงพ่อจำวัดที่วัดอาวุธ 1 คืน พรุ่งนี้ทำพิธีนั่งปรกปลุกเสกที่วัดอาวุธครับ ใครว่างก็เชิญไปกราบหลวงพ่อได้ครับ
ถ่ายภาพวันงานมาให้ดูด้วยนะครับ คุณเด็กใหม่ ตะกรุดนิยมพิเศษหลวงพ่อนำเข้าพิธีด้วยครับ
คุณเด็กใหม่ ถ่ายภาพ ตะกรุดพิเศษ(นิยม 40 ดอก)ที่ หลวงพ่อนำเข้าพิธี วัดอาวุธมาให้ดูด้วย
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้
กด "Ctrl+Enter" เพื่อตั้งกระทู้ได้