ประยุกต์ใช้ โพสล่าสุด โพสสำคัญ เครื่องมือ สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
หัวข้อ : ยินดีต้อนรับสู่เวปบอร์ดข่าววัดโนนสว่าง....
admin ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ดูแลระบบ
รายละเอียดผู้ใช้ 
อานิสงส์การจารหนังสือ(สร้างหนังสือ)
ประวัติใบลาน

คัมภีร์ใบลาน เป็นเอกสารบันทึกเหตุการณ์และเรื่องราวต่างๆ ทั้งคดีโลกและคดีธรรม เช่น เรื่องราวและหลักธรรมคำสอนทางพระพุทธศาสนา ประวัติศาสตร์ โหราศาสตร์ วรรณกรรม พงศาวดาร กฎหมายโบราณ ตำรายา เวทมนตร์คาถา เป็นต้น
                ใบลานยาว เรียกว่า หนังสือผูก
                ลานสั้น เรียกว่า หนังสือก้อม

การจารหรือเขียนหนังสือลงในใบลานนั้น มีมาตั้งแต่โบราณกาล และน่าจะได้รับอิทธิพลมาจากลังกา เพราะพระสิงหลในลังกาได้จารพระไตรปิฎกลงในใบลานในการทำสังคายนาครั้งที่ ๕ (นับต่อจากสังคายนาครั้งที่ ๓ ที่อินเดีย) โดยที่พระภิกษุสงฆ์ชาวล้านนาได้เดินทางไปศึกษาพระพุทธศาสนาที่ลังกาหลายครั้งตั้งแต่สมัยพระนางจามเทวีเป็นต้นมา เมื่อกลับมาได้นำเอาคัมภีร์พระไตรปิฎกมาเป็นจำนวนมาก และอาณาจักรล้านช้าง(รวมถึงภาคอีสานของไทย)ก็ได้รับอิทธิพลมาจากอาณาจักรล้านนาอีกทอดหนึ่ง ดังเห็นได้จากหลักฐานทางด้านประวัติศาสตร์อาณาจักรล้านนาและอาณาจักรล้านช้างมีความสัมพันธ์ใกล้ชิดทางด้านวัฒนธรรมและการสืบทอดพุทธศาสนา ตลอดถึงมีความสัมพันธ์ใกล้ชิดทางด้านสายโลหิต    

เช่น ในสมัยพระเจ้าวิชุลราช ได้ทำการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาเถรวาทแบบลังกาวงศ์ โดยสืบทอดจากเชียงใหม่ ในสมัยพระเจ้าโพธิสาลราช พระโอรสของพระเจ้าวิชุลราช ได้อภิเษกสมรสกับเจ้าหญิงเมืองเชียงใหม่ และพระองค์ได้ขอพระเทพมงคลเถระและบริวารพร้อมด้วยพระธรรมคัมภีร์จำนวน ๖๐ คัมภีร์ ไปเผยแผ่ที่อาณาจักรล้านช้างอีกด้วย และในสมัยพระเจ้าไชยเชษฐาธิราช พระโอรสของพระเจ้าโพธิสาลราช ได้เสด็จไปครองเมืองเชียงใหม่อยู่ระยะหนึ่งแล้วเสด็จกลับมาครองอาณาจักรล้านช้างพร้อมทั้งได้นำเอาพระธรรมคัมภีร์ ตลอดถึงนักปราชญ์ราชบัณฑิต กลับมายังอาณาจักรล้านช้างด้วย

จากหลักฐานดังกล่าวทำให้วัฒนธรรมในการจารคัมภีร์ใบลานสืบทอดมาสู่อาณาจักรล้านช้างและภาคอีสานของไทยด้วยชาวอีสานในอดีตมีความเชื่อว่า หากจารอักษรตัวธรรม ๑ ตัว จะได้อานิสงส์หรือผลบุญเท่ากับสร้างพระพุทธรูป ๑ องค์ การจารหรือการคัดลอกคัมภีร์ใบลานเป็นการสืบทอดพระพุทธศาสนา อีกทั้งผู้จารหรือเจ้าของลานผู้ถวายคัมภีร์ก็จะได้อานิสงส์ ได้ผลบุญมีสติปัญญาเฉลียวฉลาดเพื่อจะได้บรรลุและเข้าถึงนิพพานในชาติต่อๆ ไป ดังจะเห็นได้จากคำอธิษฐานตอนท้ายสุดของลานจะบอกชื่อผู้จาร ชื่อเจ้าของลาน และวัตถุประสงค์ของผู้ถวายคัมภีร์เกือบทุกเรื่องจะมีคำว่า “นิพพานะปัจจะโย โหตุ” เสมอ ดังนั้นชาวอีสานจึงนิยมสร้างคัมภีร์ถวายวัดเป็นพุทธบูชา หรือเพื่ออุทิศส่วนกุศลให้แก่บุพการีหรือผู้ที่ตายไปแล้ว ดังนั้นตามวัดต่างๆ จึงมีคัมภีร์ใบลานที่เป็นเรื่องเกี่ยวกับพุทธศาสนาเป็นจำนวนมากทั้งพระไตรปิฎกและนิทานชาดก บางวัดแม้เรื่องเดียวกันก็มีหลายฉบับ หญิงบางคนที่มีศรัทธาแรงกล้าถึงกับเอาเส้นผมของตนถักเป็นสายสนองผูกคัมภีร์ใบลานก็มี เพราะความเชื่อดังกล่าว

แจ้งข่าวด่วนครับ ท่านที่ จองสักเสือแตกไว้หลวงพ่อบอกว่า สักตอนเย็นวันที่ 29 ด้วยครับ ในคายพระเวสหลวงพ่อบอกว่าคายนี้ สุดยอด ปีหนึ่งปีครั้งเดียว งานบุญมหาชาติตอนที่
กำลังแห่พระเวสสันดร ขึ้นวัดพระบาทบัวคำครับ
เริ่มสักได้ และเช้า วันที่ 30มี.ค.2556สักอีกถ้ามี และเสกทีเดียวพร้อมกันครับ
ต้นเงิน(กัณฑ์) 108 ต้น ถวายหลวงพ่อเจริญเพื่อสมทบทุุนสร้างศาลาการเปรียญที่ จะวางศิลาฤกษ์วันศุกร์ที่ 29 มี.ค.นี้ที่ พระพุทธบาทบัวคำ108ต้นต้นละ2,000บาท คุณปณ.มีภาพพระพุทธบาทบัวคำมอบให้108 ภาพ รับจากมือหลวงพ่อครับ
แมลงวันไม่ได้กินเลือด(เป็นคำพูดหลวงพ่อกล่าวกับศิษย์)

ประสพการณ์ตรงจากคุณ ปณ.
เปิดกรุมีดเหล็กน้ำพี้อีก 1 รายการครับ
มีจำนวน 5 เล่มขนาด 3 นิ้วเล่มละ 2,000บาท
ฝักมีด เป็นแร่ด้ามก็เป็นแร่ตรงปลายด้ามเป็นหัวฤาษี

ปัจจัย ถวายหลวงพ่อวันที่ 30มี.ค2556
เสือแตกมีรุ่นนี้รุ่นเดียวครับท่านใดพลาดไม่มีโอกาสแน่นอนหลวงพ่อบอกว่ามันแรงเกินถ้าเป็นตำรวจ ทหารดี อย่างเด็กใหม่หรือคุณโค๊ก หลวงพ่อ ไม่ให้สักแน่นอน สักไปก็ไม่ได้ใช้ประโยชน์ (เด็กใหม่กราบขอหลวงพ่อว่าจะสัก หลวงพ่อท่านบอกว่าอย่าสัก สักไปแล้วก็ไม่ได้ใช้ นอนแต่อยู่ในห้องไม่เคยออกไปผจญภัยอะไร เอาไปทำไม...555)

ส่วนสีผึ้งพิเศษ(กาหลง)มี 80 ตลับ
ท่านที่ สักเสือแตกให้คนละ 1 ตลับ ที่จองแล้ว 4 ท่าน =4 ตลับ บูชา 3 ท่าน =3 ตลับ

เหลือ=73 ตลับ
ยอดธงเนื้อเงิน เหลือ 20 องค์ครับ

มีด 5 เล่ม  จอง ครบแล้วครับ
ถ่ายภาพไว้เยอะมากแต่เอาขึ้นไม่ได้ตัองขออภัยครับ รอเด้กใหม่เอาขึ้นให้ดูก็แล้วกัน ส่วนคุณชวลิตถามเรื่องภาพมีด เหล็กน้ำพี้ ลืมถ่ายภาพไว้ครับ เปิดกล่อง มิ.ย.2556 จะถ่ายให้ดู ปลุกเสกยาว เอาเข้าคายพระเวสพรุ่งนี้ด้วย ส่วนสีผึ้ง เหมือนกันครับ พิเศษที่ ตะกรุดเท่านั้น ถามแล้ว

ส่วนคุณเล้งถามเรื่องพระเจ้ายอดธงเนื้อเงิน สร้าง 199 องค์ เหลือ 20องค์ครับที่ วัดหลวงพ่อจะเก็บส่วนหนึ่ง ถ้าจะบูชาก้รีบๆๆได้เลยครับ

มีด จองครบ 5 เล่ม 5ท่านพอดีครับขออนุโมทนาสาธุครับ ปัจจัยทุกบาททุกสตางค์หลวงพ่อท่านสร้างศาลาการเปรียญครับ

แจ้งข่าวให้ทราบ แห่พระเวส บ่าย 29/3/56ครับ ถึง5 โมงเย็น วางศิลาฤกษ์พอดี เสร็จพิธี ก็คงเริ่มสักเสือแตกและฟังหมอลำครับ เช้า30/3/56สักอีกรอบครับ
ขบวนแห่พระเวสสันดรจากหมู่บ้านโนนสมบูรณ์(หนองโน)ข้างวัดโนนสว่างไปยังพระพุทธบาทบัวคำ ขบวนแห่ถึงก็เริ่มพิธีวางศิลาฤกษ์ศาลาการเปรียญ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้
กด "Ctrl+Enter" เพื่อตั้งกระทู้ได้