ประยุกต์ใช้ โพสล่าสุด โพสสำคัญ เครื่องมือ สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
หัวข้อ : คัมภีร์ใบลาน วัดโนนสว่าง(หลวงพ่อเจริญ ฐานยุตโต)
admin ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ดูแลระบบ
รายละเอียดผู้ใช้ 
[attachment=1777]
ตำราสมุดข่อยและมหายุตตันเจ้าภาพสร้างถวายหลวงพ่อเจริญคือ
ครอบครัวศรีแก่นจันทร์  ๔,๐๐๐ บาท
นายสุวัชชัย-  นางอมลวรรณ-ดญ.ศศิกานต์  ศรีแก่นจันทร์

สร้างเมื่อพฤหัสบดี เดือน พฤศจิกายน ๒๕๕๒
รูปภาพ: 2_1_6f6b55ab20cbadc.jpg

รายชื่อท่านที่ มีศรัทธาสร้างหนังสือใบลาน(มูลกัจจายน์)ถวายหลวงพ่อเจริญ  ฐานยุตโต วัดโนนสว่าง

๑.นายธวัชชัย   ธรรมรังษี
๒.นส.พัสดา       มีศิลป์
๓.นางอุบล        จามน้อยพรม(เสียชีวิต)
๔.นายสมศรี      จามน้อยพรม
๕.นส.อรุณี         จามน้อยพรม
๖.นายวรวิทย์     จามน้อยพรม
๗.นส.ยุวดี          จามน้อยพรม(เสียชีวิต)
๘.นายชนาธิป    ผลาเลิศ
๙.นายจิรศักดิ์
๑๐.นายอดิศักดิ์  มหารัตน์

มูลกัจจายน์ มีทั้งหมด ๙ ผูก นายอรรถพล   ธรรมรังษี  จารยังไม่เสร็จ

เมื่อซักครู่ได้รับเมล์จากคุณเด็กใหม่ หลังจากหายหน้าหายตาไปนาน ส่งภาพที่มาถ่ายไปตั้งแต่ต้นเดือน และได้แยกแยะมาให้เป็นหมวดๆ เห็นบอกว่างานยุ่งพอสมควร กว่าจะมีเวลาแยกภาพ และส่งมาให้ครับ

"สวัสดีครับท่าน admin และสมาชิกวัดโนนดอทคอมทุกๆท่าน ผมส่งภาพมาให้หลายรายการ ผมโชคดีหลายต่อครับ ไปงวดนี้ได้ภาพมาหลายอย่างเหมือนกันครับ แต่กว่าจะได้จัดภาพ แยกย่อ และจัดส่งให้ก็ปาเกือบเดือนครับ ภาพชุดนี้เป็นการสืบสานขนบธรรมเนียม จารีต แบบเก่าแก่มาก ที่หาชมได้ยากแล้วทุกวันนี้ครับ จะบอกว่าเหลือที่เดียวก็จะดูกล่าวอ้างเกินจริงไป ขอใช้คำว่าเหลือไม่กี่ที่ ไม่กี่วัด และมีครูบาอาจารย์ไม่กี่ท่านที่ยังคงรักษา วิธีการ ขั้นตอน และคงเอกลักษณ์แบบโบราณแท้ๆ ไว้ให้ชนรุ่นหลังได้ศึกษา หรือแม้แต่จะเรียนรู้ก็ไม่หวงห้ามครับ ส่วนมากที่เราเห็นๆ กันในปัจจุบันก็จะเป็นการจ้างทำซะมากกว่า ซึ่งค่าจัดทำก็แพงแสนแพงเหมือนกันเนื่องจาก หาผู้ที่มีฝีมือ และยังคงจัดทำตามขั้นตอนดั้งเดิมแบบนี้น้อยมากๆ ครับ หลวงพ่อท่านเล็งเห็นว่าถ้าไม่มีการอนุรักษณ์ไว้เห็นทีจะสูญหายไปตามกาลเวลาเป็นแน่แท้ ดั้งนั้นท่านจึงทำการจัดสร้างไว้ อีกทั้งสร้างลูกศิษย์ลูกหาเพื่อสืบทอดเจตนารมย์ของท่านไว้เพื่อกาลข้างหน้าจะไม่สูญหายไปครับ"  
         และที่ว่าเป็นโชคดีของผมก็คือผมไปเจอทั้งจังหวะที่หลวงพ่อท่านนั่งจารใบลาน และยังมีการลงสีใบลาน (หรือที่เรียกว่าลืบใบลาน) เพื่อให้อักขระที่จารลงใบลานเห็นเด่นชัดขึ้นครับ ร่ายมาซะยาว มาชมกันเลยดีกว่าครับว่าขั้นตอนเป็นอย่างไรครับ

ภาพชุดแรกเป็นการเตรียมอุปกรณ์ในการลืบใบลานครับ โดยลูกศิษย์อีกท่านที่จะสืบทอดวิธีการและขั้นตอนการจารใบลานครับ ปัจจุบันท่านได้อุปสมบทเป็นครูบาเรียบร้อยแล้วครับ จำวัดที่วัดโนนสว่าง และก็เป็นที่น่ายินดีที่หลวงพ่อจะได้มีคนมาช่วยสืบสานวัฒนธรรมอันดี วัฒนธรรมที่เก่าแก่นี้สืบต่อไปไม่ให้เลือนหายไปเพิ่มขึ้นอีกหนึ่งครับ
รูปภาพ: watnon075.JPG
รูปภาพ: watnon078.JPG
รูปภาพ: watnon074.JPG
รูปภาพ: watnon127.JPG
และเมื่อเตรียมอุปกรณ์เสร็จ ก็ถึงขั้นตอนที่สำคัญคือการลืบใบลาน ได้นิมนต์หลวงพ่อมาลืบใบแรกเพื่อเริ่มขั้นตอนครับ พูดง่ายๆ เอาฤกษ์เอาชัยครับ
รูปภาพ: watnon079.JPG
รูปภาพ: watnon088.JPG
รูปภาพ: watnon090.JPG
รูปภาพ: watnon093.JPG
รูปภาพ: watnon095.JPG
รูปภาพ: watnon096.JPG
รูปภาพ: watnon098.JPG
รูปภาพ: watnon110.JPG
เมื่อเอาฤกษ์เอาชัยเรียบร้อยแล้ว ก็ถึงเวลาแรงงานปฏิบัติการครับ ลุยเต็มที่ครับ
รูปภาพ: watnon123.JPG
รูปภาพ: watnon124.JPG
รูปภาพ: watnon126.JPG
รูปภาพ: watnon129.JPG
รูปภาพ: watnon144.JPG
เสร็จแล้วจะออกมารูปแบบนี้ครับ หลังจากนี้ก็รอให้แห้ง แล้วรวมมัดเป็นเล่มเป็นอันเสร็จขั้นตอนครับ
รูปภาพ: watnon142.JPG
รูปภาพ: watnon113.JPG
หนังสือที่ ต้อง  จารถวายหลวงพ่อ
๑ คาถาหนังสือก้อม
๒ สุพรมโมกขา หมาเก้าหาง
๓ ปัญญาบารมี
๔ พระเจ้าแทนน้ำนมแม่
๕ บัวระพันธะ ๑๒ ผูก
๖ เชิญพระเวสสันดร
๗ ฉลองข้าวสาก
๘ ฉลองหนังสือ
๙ พื้นเมือง
๑๐ มูลกัจจายน์ กำลังจาร
๑๑ ท้าวลินคำ (ลิ้นทอง) กำลังจาร
ร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างหนังสือใบลาน จำนวน 26 ใบลาน

บัญทึก ประวัติ ความเป็นมาของหลวงปู่บุษราคัม

(อักขระลงทองคำแท้))เพื่อติดไว้ข้างผนังโบสถ์วัดโนนสว่างทั้ง 2 ข้าง

ท่านที่สนใจร่วมบุญครั้งนี้ ติดต่อคุณ ปณ.ได้เลยครับ ตามกำลังศรัทธา

จะระบุชื่อท่านที่ร่วมสร้าง เป็นอักษรธรรมครับ
คุณอรรถพล   ธรรมรังษี
(จารหนังสือ ประวัติหลวงปู่บุษราคัม)

จารถวายหลวงพ่อเจริญ  ฐานยุตโต(ถวายหลวงปู่บุษราคัม)

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้
กด "Ctrl+Enter" เพื่อตั้งกระทู้ได้