ประยุกต์ใช้ โพสล่าสุด โพสสำคัญ เครื่องมือ สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
หัวข้อ : หนุมานไม้แกะฝังตะกรุด(หลวงพ่อเจริญ)วัดโนนสว่าง
admin ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ดูแลระบบ
รายละเอียดผู้ใช้ 
หนุมานไม้หูลิงแกะวัดโนนสว่างสร้าง 2 รุ่นครับ รุ่นละ 100 ตนเท่านั้น

หมดแล้วกลายเป็นตำนานแล้วๆๆๆ
ตำนานหนุมานไม้หูลิงแกะวัดโนนสว่าง
วันนี้ 7/5/2556
ลูกศิษย์ที่ อุดรฯแต่ไปทำงานที่ กทม.โทรมาเล่าให้ฟัง ว่าหนุมานรุ่นแรกที่ ได้ ไป ดื้อจริง ไปเที่ยวยังไม่กลับเลยครับ   ถ้ากลับมา โทรมาเล่าให้ฟังหน่อยก็แล้วกัน หนุมาน คุณเด็กใหม่ ช่วยขายของ ดีมาก ขายหมดเร็วเหมือนหนุมานจริงๆๆ
หนุมาน เชิญธง
(รุ่นสร้างศาลาพระพุทธบาทบัวคำ)
ไม้หูลิงแกะ(ภาพตัวอย่างครับ)

อุดผง อุดตะกรุดเงิน
สร้างน้อยครับ(40 ตน)
ให้จอง 20 ตน
ขนาดใหญ่ 4,000บ.เล็ก3,000บาท
ไม่+ค่าจัดส่งครับ

ที่มา  หนุมาน วัดโนนสว่าง ตั้งแต่รุ่นแรก หลวงพ่อ ท่านให้ทำ เป็นหนุมานเชิญธง แต่มันทำไม่ได้ครับ เพราะว่า ขนาดไม้เล็กเกินไป ช่างก็แกะลำบากด้วยแกะไปแขนหักบ้าง ธง หักบ้างก็เลยยกเลิกครับ หลวงพ่อท่านบอกให้หาไม้ใหญ่มา ไม้ใหญ่ ก็หาลำบาก คนตัดไปทำฟืนหมด ทุกวันนี้หายากครับ ไม้ที่ ได้มานี้ ได้จาก จ.ร้อยเอ็ด อยู่อุดร หมดแล้วครับ หนองคายก็หมด   รุ่นนี้ เป็นรุ่นแรก วัดพระพุทธบาทบัวคำครับ(เชิญธง)

หลวงพ่อ บอกคุณ ปณ.ว่า ทำหนุมานเชิญ ธง ให้หน่อย  คุณ ปณ.ถามหลวงพ่อว่า เอาเนื้อโลหะหรือเปล่าหลวงพ่อ หลวงพ่อท่านตอบว่า ไม่เอา ไม่มีในตำรา ต้องเอาไม้หูลิงเท่านั้นคุณปณ.ลงทุน ไปหา ไม้เองครับ ทั้งวันไม่ได้เลยสักต้น ที่ไม่ได้ ไม่รู้ด้วยครับว่าเป็นต้นยังไงได้ยินแต่หลวงพ่อบอกว่าอยู่ข้างห้วยหลวงต้นไม้ชนิดนี้ชอบอยู่ริมห้วยหนองคลองบึง ต้องเดือดร้อนถึง คุณเด็กใหม่บังเอิญที่ข้างทุ่งนาที่บ้าน ที่ จ. 101 มีต้นไม้ชนิดนี้ เคยเก็บลูกมันมากินตั้งแต่เป็นเด็ก
เวลานี้ อุด ผง อุดตะกรุดเสร็จแล้วครับเหลือแต่ หลวงพ่อท่านลงอักขระเท่านั้นครับ(ค่าแกะ ตนละ 1,000บาทครับ)
ไม้หูลิง แปลกมากครับ แตกทุกตนไม่เหมือนไม้อื่น ตนที่ แตกมากๆๆคุณ ปณ. จองครับ

ไม้หูลิงเป็นไม้ที่ หนุมาน ไปเก็บมา เป็นยาใส่แผลทีพระลักษณ์โดนหอกโมกขศักดิ์ พอใส่ที่ แผลหอกจึงหลุดออกมา

บัดนั้น...................................พระยาพิเภกยักษี
เห็นพระองค์ทรงโศกโศกี...........อสุรีกราบลงกับบาทา
ทูลว่าพระลักษณ์สุริยวงศ์........ยังไม่ปลงชีวังสังขาร์
อันโมกขศักดิ์อสุรา.................พรหมาประสิทธิ์ประสาทไว้
ทรงอานุภาพฤทธิรุทร...........ต้องใครจะฉุดนั้นไม่ไหว
แต่มียาคู่หอกชัย...................ให้ไว้สำหรับแก้กัน
แม้นละไว้จนรุ่งราตรี................ต้องแสงพระระวีจะอาสัญ
ขอให้ลูกพระพายเทวัญ...........ไปห้ามพระสุริยันในชั้นฟ้า
อย่าเพ่อรีบรถบทจร...................ข้ามยุคนธรภูผา
แล้วให้ไปเก็บตรีชวา...................ทั้งยาชื่อสังขรณี
ยังเขาสรรพยาบรรพต..................ปรากฏอยู่ยอดคีรีศรี
กับปัญจมหานที......................สรรพยาทั้งนี้มาให้ทัน
แม้นว่าได้บดชโลมลง..............องค์พระอนุชาไม่อาสัญ
จะดำรงคงชีพชีวัน..................หอกนั้นก็จะหลุดขึ้นมา

เปิดจองหนุมานเชิญธง(รายชื่อท่านที่ จองครับ
1.คุณวิวัฒน์(กทม.) จอง 1 ตน (4,000บาท)โอนก่อน 6ต.ค.56ครับ(พิเศษ1)
2.สุวิชา  (อู่ทอง)     จอง 1 ตน (4,000บาท)
3.คุณตะกรุดโทน 2 ตน (8,000บาท)

หนุมานเชิญธง

รุ่นนี้แกะจากไม้ในตำนานครับ เป็นรุ่นต่อเนื่องจากหนุมานเล็กรุ่น 1 และ 2 ซึ่งแกะได้แค่รุ่นละ 100 ตนเท่านั้น และมีหนุมานใหญ่หรือขุนหนุมาน ก็แกะได้แค่ 20 กว่าตน ซึ่งปัญหาเกิดตอนแกะเพราะช่างไม่สามารถรวบรวมสมาธิในการแกะได้ตลอด และหลวงพ่อแจ้งตั้งแต่ก่อนสร้างว่าไม่ให้สร้างเยอะ แม้ว่ารุ่น 2 จะมีเวลามากกว่ารุ่น 1 เกือบครึ่งปีแต่ก็ได้แค่ 100 ตนเหมือนเดิม หลังจากเสร็จรุ่น 2 ไปกราบหลวงพ่อว่าสร้างยากขนาดนี้เขาคงไม่อยากให้สร้างต่อจึงหยุดรุ่นเล็กไว้ แต่พญาหนุมานหลวงพ่อยังอยากให้ทำอยู่เพราะได้พูดไว้แล้ว จึงทำให้ต้องดิ้นรนหาไม้ชนิดนี้ที่เป็นขนาดใหญ่ แต่ก็หายากมาก เนื่องจากไม้ชนิดนี้หายากแล้ว เนื่องจากคนตัดไม้ถางป่าทำไร่ทำนา ทำสวนกันหมด ที่มีอยู่ก็มีแต่ขนาดเล็ก ไม่สามารถแกะเชิญธงได้ หามาเป็นเวลานานครับ ถ้านับเวลามาก็ประมาณ 2-3 ปีเห็นจะได้ครับ กว่าจะได้ไม้จำนวนนี้มา และแถวบ้านผม ก็น่าจะหมดแค่นี้ครับ เป็นคำยืนยันจากพลานหาของป่าทั้งหลายบอกกล่าวมาครับ เพราะผมได้ประกาศซื้อแต่ก็มีแค่นี้ครับ

หนุมาน เชิญธง

(รุ่นสร้างศาลาพระพุทธบาทบัวคำ)
ไม้หูลิงแกะ

อุดผง อุดตะกรุดเงินทุกตนครับ
ปิดจอง 6 ตุลาคม 2556ครับ
พร้อมงั่งเทวดาครับ
ตนที่ คาบตะกรุดส่วนตัวคุณปณ.ครับ
ตัวนี้ ดื้อจริง ๆ

รูปภาพ: หนุมานเชิญธง.jpg
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้
กด "Ctrl+Enter" เพื่อตั้งกระทู้ได้